NA GODFREY NNKO
NAIBU Mwenyekiti wa United Nations Peace Ambassadors Foundation (UN-PAF), Nabii Mkuu Prof. Geordavie ametoa wito wa kuimarishwa kwa diplomasia ya kuzuia migogoro na kuanzishwa kwa majukwaa madhubuti ya mazungumzo yatakayowezesha serikali, wanadiplomasia, mashirika ya kiraia, viongozi wa dini, vijana na jamii kushiriki kikamilifu katika juhudi za kujenga na kudumisha amani.
Prof. Geordavie ametoa wito huo Oktoba 7, 2026 alipokuwa akihutubia mkutano wa UN-PAF Doha International Peace & Diplomatic Forum 2026 uliofanyika Best Plaza West Bay Hotel, Doha nchini Qatar.
Pia, amezungumzia umuhimu wa kuimarisha juhudi za ujenzi wa amani katika ukanda wa Ghuba na nafasi ya diplomasia katika kuzuia migogoro kabla haijazuka au kuongezeka.
Amesisitiza kuwa, ujenzi wa amani endelevu unapaswa kuanzia katika mazungumzo ya wazi, yenye kuheshimiana na yanayolenga kutafuta suluhu za pamoja badala ya kusubiri tofauti za kimtazamo, kisiasa au kijamii zigeuke kuwa migogoro.
Pia, amesema ni muhimu kuanzisha na kuimarisha majukwaa yatakayowawezesha wadau mbalimbali kuwasiliana kwa uwazi, kuheshimiana na kujadiliana kwa njia yenye kujenga, akibainisha kuwa ushirikishwaji wa makundi mbalimbali ya jamii ni msingi muhimu wa kufanikisha amani ya kudumu.
Kwa mujibu wa Prof. Geordavie, Serikali na wanadiplomasia wanapaswa kushirikiana kwa karibu na mashirika ya kiraia, viongozi wa dini, vijana pamoja na wananchi katika kutafuta njia za kukabiliana na changamoto zinazoweza kuhatarisha utulivu wa jamii na mataifa.
Ameeleza kuwa, mazungumzo yanapopewa nafasi ya kutosha, huwa rahisi kutambua vyanzo vya tofauti, kujenga uelewano na kutafuta suluhu zinazozingatia maslahi ya pande zote zinazohusika.
Ghuba ina umuhimu wa kimkakati kwa dunia
Akizungumzia umuhimu wa ukanda wa Ghuba, Prof. Geordavie amesema, eneo hilo lina nafasi ya kipekee katika kuunganisha mataifa, tamaduni, uchumi na ustaarabu mbalimbali, hali inayofanya utulivu wake kuwa suala lenye umuhimu mkubwa kwa jumuiya ya kimataifa.
Prof. Geordavie amebainisha kuwa, kudumisha amani katika ukanda huo hakupaswi kuchukuliwa kuwa jukumu la nchi za eneo hilo pekee, bali ni suala linalohitaji ushirikiano wa kimataifa kutokana na uhusiano uliopo kati ya mataifa katika masuala ya kiuchumi, kidiplomasia na kijamii.
Amesisitiza kuwa, mazingira ya amani na utulivu katika eneo la Ghuba yana umuhimu katika kuendeleza ushirikiano miongoni mwa mataifa na kujenga mazingira yanayowezesha maendeleo na mahusiano ya kimataifa kustawi.
Pia, amewataka wadau wa amani kuendeleza ushirikiano unaozingatia mazungumzo, kuheshimu tofauti za mataifa na kutafuta masuluhisho yanayoweza kuzuia hali ya kutokuelewana kuathiri utulivu wa kikanda.
Diplomasia ya kuzuia migogoro iimarishwe
Prof. Geordavie amesisitiza umuhimu wa kuipa kipaumbele diplomasia ya kuzuia migogoro, akieleza kuwa ni bora zaidi kwa mataifa na wadau husika kutatua tofauti zao kupitia mazungumzo na uelewano kabla hazijafikia hatua ya kusababisha migogoro mikubwa.
Amesema, juhudi za kuzuia migogoro zinahitaji utayari wa kusikilizana, kuheshimu mitazamo tofauti na kujenga mazingira ya kuaminiana miongoni mwa wahusika.
Prof. Geordavie amesema, diplomasia haipaswi kusubiri hadi mgogoro utokee ndipo itumike kutafuta suluhu, bali inapaswa kuwa nyenzo ya kudumu ya kujenga uhusiano mzuri, kutambua changamoto mapema na kuzuia migogoro inayoweza kuepukika.
Ameeleza kuwa, majukwaa ya kidiplomasia yanaweza kuwa na mchango mkubwa katika kufungua njia za mawasiliano, kupunguza misuguano na kuwezesha mataifa kutafuta suluhu kwa njia za amani.
Vilevile, amebainisha kuwa, juhudi hizo zinapaswa kuambatana na ushirikiano wa kibinadamu, uendelevu wa mazingira na mikakati ya pamoja ya kutatua changamoto zinazoweza kuathiri ustawi wa jamii na usalama wa kikanda.
Apongeza nafasi ya diplomasia katika Ukanda wa Ghuba
Katika hotuba yake, Prof. Geordavie amesema, nchi za Ghuba zimeonesha kuwa diplomasia inaweza kuwa na mchango mkubwa katika kufanikisha matokeo chanya pale inapopewa nafasi na kuungwa mkono na dhamira ya ushirikiano.
Amesema, ni muhimu kujenga juu ya uzoefu huo kwa kuendeleza mazungumzo ya kikanda, kuimarisha ushirikiano wa kibinadamu, kutunza mazingira na kutafuta njia za amani za kutatua migogoro.
Prof. Geordavie amesisitiza kuwa, kuendeleza utamaduni wa mazungumzo kunahitaji juhudi za pamoja na dhamira ya dhati kutoka kwa viongozi na jamii, ili tofauti zisigeuke kuwa vikwazo vya ushirikiano na maendeleo.
Amesema, ushirikiano wa mataifa na jamii mbalimbali unaweza kusaidia kujenga uelewano mpana, kuimarisha mahusiano na kuweka msingi wa utulivu unaodumu kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.
“Amani si kutokuwepo kwa migogoro, bali ni uwepo wa haki”
Akisisitiza falsafa yake kuhusu maana ya amani, Prof. Geordavie amesema, amani ya kweli haiwezi kupimwa kwa kutokuwepo kwa mapigano au migogoro pekee, bali pia kwa uwepo wa haki, utu, fursa sawa, kuheshimiana na uwajibikaji wa pamoja.
Amesema, jamii inaweza kuonekana kuwa na utulivu, lakini amani endelevu inahitaji pia kuhakikisha kuwa misingi ya haki inazingatiwa, utu wa binadamu unaheshimiwa na watu wanapata fursa za kushiriki katika maendeleo ya jamii zao.
“Amani si kutokuwepo kwa migogoro, amani ni uwepo wa haki,” ambapo pia, amesisitiza umuhimu wa kuangalia amani kwa mtazamo mpana unaojumuisha ustawi wa binadamu, usawa wa fursa na uwajibikaji wa viongozi na jamii.
Ameeleza kuwa, kujenga mazingira ambayo watu wanaheshimiana, wanawasiliana kwa uwazi na kutatua tofauti zao kwa njia za amani ni hatua muhimu katika kuimarisha mshikamano wa kijamii na kuzuia migogoro ya baadaye.
Ujumbe wake katika mkutano huo ulijikita katika umuhimu wa diplomasia inayotanguliza mazungumzo, ushirikiano wa kimataifa na heshima kwa utu wa binadamu kama nguzo za kujenga amani ya kudumu katika ukanda wa Ghuba na maeneo mengine duniani.
Prof. Geordavie amehimiza kuimarishwa kwa juhudi za pamoja katika kujenga utamaduni wa amani unaotambua kuwa utulivu wa kweli hauishii katika kukosekana kwa migogoro, bali unahitaji pia haki, uelewano, fursa na uwajibikaji wa kila mdau katika jamii.
Tags
Amani
Best Plaza West Bay Hotel
Diplomasia
Doha International Peace & Diplomatic Forum 2026
Doha Qatar
Ghuba
Habari
Kimataifa
Nabii Mkuu Prof. Geordavie
UN-PAF
United Nations Peace Ambassadors Foundation



