Fahamu kabila ambalo ngono hutolewa kwa wageni kama heshima, lakini huwa hawaogi

NA DIRAMAKINI

JE, unajua kwamba kuna kabila nchini Namibia ambapo ngono hutolewa kwa wageni ili kuonesha heshima na kukuza mahusiano?.
Naam, kabila la Ovahimba katika maeneo ya Kunene na Omusati Kaskazini mwa Namibia wanaendelea kutekeleza utamaduni huu.

Katika jamii hiyo, wanaume wanaooa huchaguliwa binti na baba zao. Mgeni anapokuja akibisha hodi, mwanaume anaonesha kukubali na kufurahishwa na kumuona mgeni wake kwa kumpa matibabu ya Okujepisa Omukazendu (kutoa mke kwa mgeni).

Kitendo hiki kihalisi kinamaanisha kwamba mke wake anapewa mgeni wake kulala naye wakati mume analala katika chumba kingine.Pale ambapo hakuna nafasi ya kutosha, mumewe atalala nje.

Mwanamke ana maoni kidogo au hana maoni yoyote katika kufanya maamuzi.Maamuzi na matakwa ya mumewe huja kwanza. Ana chaguo la kukataa kulala naye, lakini anapaswa kulala katika chumba kimoja na mgeni.
Pia ana haki ya kuwapa marafiki zake mumewe wanapomtembelea, lakini hii hutokea mara chache.Ingawa mitala si jambo la kipekee barani Afrika.

Kuoga

Hata hivyo,kuoga yao ni ya ajabu. Kabla ya kushangaa, sababu kwa nini huwa hawana tabia ya kuoga na maji, tambua kuwa jamii hizi zinazungukwa na mazingira ambayo yana hali mbaya ya hewa.

Kwani, watu wa Himba wanaishi katika mojawapo ya mazingira yaliyoathirika sana, hali mbaya ya hewa ya jangwani na ukosefu wa maji ya kunywa ni sababu za kabila hili kupata shida ya kuoga.

Ukosefu wao wa utaratibu wa kuoga haimaanishi kuwa wanaonekana hawana uzuri, la hasha! Uzuri wao upo pale pale. Ukiwakuta kwenye mavazi yao ya kitamaduni, wanaonekana wazuri huku wengine wakiwa wameweka wazi miili yao kama wanawake.

Udongo

Kwa kuwa kuoga ni vigumu, wao hutumia udongo mwekundu kwa kupaka kwenye ngozi zao na kisha hutumia bafu ya kila siku ya moshi ili kudumisha usafi wao.

Mkaa wa mabegani hutupwa kwenye bakuli lililojaa mimea na moshi huruhusiwa kupaa na watu huinama juu ya bakuli hili la moshi na kwa sababu ya joto, mwili hutoa jasho na kusaidia katika kuosha miili yao.

Ni nani hawa?

Wahimba (OmuHimba au OvaHimba) ni watu wa kiasili na jamii yao inakadiriwa kuwa na wakazi wapatao 50,000 wanaoishi Kaskazini mwa Namibia, katika Mkoa wa Kunene zamani Kaokoland na upande mwingine wa Mto Kunene Kusini mwa Angola.

Pia kuna vikundi vichache vilivyosalia vya OvaTwa, ambao pia ni OvaHimba, lakini ni wawindaji, wafugaji na wakusanyaji wa matunda.

Kiutamaduni wanatofautishwa na watu wa Herero, OvaHimba ni watu wa kuhamahama, wafugaji na wanazungumza OtjiHimba, aina mbalimbali za Waherero, ambao ni wa familia ya Kibantu ndani ya Niger-Congo.

OvaHimba ni wahamaji kwa vile wana mashamba ya msimu ambapo mazao yanalimwa, lakini wanaweza kulazimika kuhama ndani ya mwaka mmoja kulingana na mvua na mahali ambapo kuna upatikanaji wa maji.

OvaHimba wanachukuliwa kuwa watu wa mwisho wa kuhamahama wa Namibia. Wengi wao ni wafugaji wanaofuga kondoo na mbuzi wenye mikia ya mafuta, lakini wanahesabu utajiri wao katika idadi ya ng'ombe wao.

Pia huwa wanalima mazao yanayotegemea mvua kama vile mahindi na mtama. Mifugo ndio chanzo kikuu cha maziwa na nyama kwa OvaHimba.

Chakula

Chakula chao kikuu ni maziwa mtindi na uji wa mahindi na wakati mwingine ni ugali tu, kutokana na uhaba wa maziwa na nyama.

Mlo wao pia huongezewa na unga wa mahindi, mayai ya kuku, mimea pori na asali. Ni mara chache tu, na pale inapolazimika mifugo huuzwa kwa fedha taslimu.

Biashara zisizo za kilimo, mishahara, pensheni, na pesa zingine zinazotumwa zinafanya sehemu ndogo sana ya maisha ya OvaHimba, ambayo hupatikana hasa kutokana na kazi zao za uhifadhi, pensheni za wazee, na misaada ya ukame kutoka kwa serikali ya Namibia.

Kazi

Wanawake na wasichana huwa na tabia ya kufanya kazi nyingi zaidi kuliko wanaume na wavulana, kama vile kubeba maji hadi kijijini, udongo wa kukandika nyumba, kukusanya kuni, kupika na kuhudumia chakula, pamoja na mafundi wanaotengeneza kazi za mikono, nguo na vito.
Wajibu wa kukamua ng'ombe na mbuzi pia ni wa wanawake na wasichana.Wanawake na wasichana wanatunza watoto, na mwanamke mmoja au msichana atatunza watoto wa mwanamke mwingine.

Kazi kuu za wanaume ni kuchunga mifugo, ambapo wanaume mara nyingi watakuwa mbali na nyumba ya familia kwa muda mrefu, kuchinja wanyama, ujenzi, na kufanya vikao vya mabaraza na machifu wa vijiji.

Washiriki wa familia moja kubwa kwa kawaida hukaa katika boma (oganda), kijiji kidogo cha familia, kinachojumuisha kitongoji cha duara cha vibanda na ambavyo vinazunguka okuruwo (moto) na zizi la mifugo.(NewsAgencies).

Post a Comment

0 Comments