KANISA LA KICHAWI-2

NA WILLIAM BOMBOM

Ilipoishia...akaamua kumshika mkono na kumtoa chumbani humo. Alimpeleka kichakani kupitia njia ya shamba la mahindi. Kichaa yule hakuwa na pingamizi kwani alionekana kuvutiwa na utundu uliokuwa ukifanywa na mzee Macheyeki."
Endelea...

Hatimaye alimfikisha kichakani kichaa huyo, akili ya mzee Macheeyeki iliwaza ngono tu kwa wakati huo.

Ndani ya suruwali yake, joka la midimu lilionekana kuchachamaa mithili ya miiba ya misonobali. Alitafuta eneo zuri aliloona lingefaa kwa shughuli iliyokuwa mbele yake.

Chuchu za yule kichaa zilikuwa wazi maana tayari mzee alikuwa ameshamvua blauzi kule chumbani. Vazi pekee lililokuwa maungoni mwa kichaa huyo kwa kipindi hicho lilikuwa ni sketi ndefu chafu iliyokuwa imechanika chanika.

Alimlaza kichakani hapo kisha akaanza kumsaula sketi yake, haikuwa rahisi sketi hiyo kuvulika kwa kuwa ilikuwa imefungwa na kamba za katani.

Munkari aliokuwa nao mzee Macheeyeki aliona kama anachelewa, hivyo aliamua kuipandisha sketi hiyo kifuani mwa kichaa huyo. Mzee akapanda kifuani mwa kichaa, akamshika nyoka wake na kumuelekeza eneo la kupita.

Njia ilikuwa tayari kwa nyoka huyo kuzama pangoni, mapigo ya moyo ya kichaa yalikuwa yakienda kasi mithili ya spika mbovu.

Mzee akachomeka koboko wake kisimani, yule kichaa akawa anamsukuma kulingana na maumivu aliyokuwa akiyasikia kwa mbali.

Kichaa akayabana mapaja yake ili kuzuia koboko huyo kuzama ndani zaidi. Maumivu madogo aliyokuwa akiyasikia yalimletea uchungu mwingi, wakati huo kichwa pekee ndicho kilikuwa kimeanza kuingia.

Uzalendo ulimshinda yule kichaa akaanza kulia, maumivu yalikuwa mengi tena makali. Mzee Macheeyeki alimkandamiza mikono kichaa huyo kisha akasukuma kiuno chake kwa nguvu ili kumuingiza zaidi koboko wake.

Maumivu yaliongezeka mara dufu kwa kichaa yule, koboko aliingua kwa kubana huku akimfanya kichaa yule kupiga yowe.

Mzee Macheeyeki hakujali kelele hizo, ghafla aliachia mikono ya kichaa yule kisha akatanua mapaja ya kichaa huyo.

Kwa nguvu za ajabu alisukuma uume ukazama wote ukeni, kichaa akaongeza kelele zilizosambaa eneo lote la shamba la mahindi.

Aliendelea na shughuli yake huku damu zikiwa zimetapakaa maungoni mwake. Sehemu yote ya kinena pamoja na koboko wake vilikuwa vimeloa damu iliyokuwa imetokana na bikra ya kichaa.

Kelele za yule kichaa zilimfikia Buginyingi aliyekuwa akipita eneo hilo. Mzee Buginyingi alikuwa ni miongoni mwa watu waliokuwa wakiishi kwenye familia ya babu.

Ni zaidi ya miaka ishirini alikuwa akiishi nyumbani hapo, mafanikio yote ya ufugaji na kilimo yaliyopatikana kwenye familia ya babu kulikuwa na mchango wake.

Baada ya kusikia kelele hizo aliamua kusogea kwenye eneo la tukio ili ashuhudie kilichokuwa kikiendelea.

Loooo! Hakuamini alichokiona, alikuwa ni mzee Macheeyeki aliyekuwa akimbaka Kabula. Bahati nzuri mzee Macheeyeki hakumuona mzee Buginyingi, hivyo aliendelea na starehe zake.

Mzee Buginyingi alirudi kinyumenyume, kisha akaenda kuwataarifu watu wengine. Kitendo kile kiliwakera watu wengi hivyo wakaamua kwenda kumshikisha adabu mzee huyo.

Mzee Macheeyeki alipokuwa akikamilisha shughuli yake ya kumbaka kichaa, alisikia kelele za watu waliokuwa wakija kwenye kichaka hicho kupitia shamba la mahindi.

Haraka alisimama na kuanza kuvaa nguo zake, kichaa alikuwa bado akipiga kelele kupitia kitendo alichokuwa kafanyiwa huku akiwa uchi wa mnyama.

Kwa muda wa miaka ishirini alikuwa kafanikiwa kutunza bikra yake, hatimaye siku hiyo ilikuwa imeondolewa na mzee Macheeyeki tena kichakani.

Mayowe yalipoongezeka aliamua kukimbia ili kujinusuru maisha, watu walimkimbiza huku wakiwa wameshika zana mbalimbali. Wapo waliokuwa na mawe, mapanga, mipini, pinde na mishale. Wengine walishika majembe, marungu na chochote kile ambacho kingeweza kumdhuru.

Mzee Macheeyeki alikuwa akikimbia mithili ya duma, hata hivyo haikumsaidia kwani idadi ya wanakijiji iliongezeka.

Wapo waliokuwa wakimrushia mawe, huku wengine wakimkosakosa kwa mbilinge za manati. Muda wote mzee Macheeyeki aliomba miungu wake wamuokoe katika dhahama hiyo.

Katika harakati za kukimbia ghafla alijikwaa kwenye kisiki, alianguka chini mithili ya furushi la karanga.

Raia tayari walikuwa wameshamzunguka, walianza kumshushia kipigo cha mbwa koko. Damu zilimchuruzika mdomoni, masikioni na machoni.

Raia hawakuwa na huruma dhidi yake, walikuwa wamechukizwa na kitendo alichokuwa amekifanya. Waliendelea kumshambulia kwa silaha zote, hatimaye alanza kupoteza fahamu taratibu.

Raia waliendelea kutoa kipigo mpaka walipohakikisha mzee huyo ameaga dunia. Walichukua vipande vya miti na kurundika juu yake, wengine walileta moto wakamtia moto mithili ya ndafu ya mbuzi.

Walipoona moto unekolea, mmoja mmoja alianza kutoweka eneo la tukio. Baada ya dakika chache hakukuwa na raia eneo hilo zaidi ya moto uliokuwa ukimuunguza mbakaji.

Mke wa babu akishirikiana na wanawake wengine, walikwenda kichakani kumchukua yule kichaa na kumpeleka nyumbani tayari kwa tiba.

Tiba yenyewe ilifanyikia nyumbani, walitumia maji ya moto yenye chumvi kumkanda kichaa huyo. Baada ya majuma mawili hali ya kichaa yule ilikuwa vizuri.

Maisha yakaendelea kama ilivyoada, hakuna mtu aliyejishighulisha nyumbani hapo kumpeleka hospitali kwa uchunguzi zaidi. Hawakumpima HIV kichaa huyo, wala hawakujishughulisha na vipimo vya mimba.

Baada ya miezi miwili toka tukio la kubakwa kwa kichaa huyo kupita, hali ya kichaa huyo kimaumbile ilianza kubadilika.

Kiuno chake kilipanuka, msambwanda uliongezeka huku maziwa yake yakiongezeka kwa ukubwa zaidi.

Ngozi yake iliaanza kuwa nyororo huku akitapika mara kwa mara. Bibi alikuwa ni mtu wa kwanza kubaini hali hiyo, alimshirikisha mumewe yaani babu ili waweze kutatua tatizo hilo.

Ilikuwa mtihani mkubwa sana kwa babu, kwani kichaa huyo ndiye aliyekuwa mlinzi wa mali za nyumbani.

Baada ya majadiliano ya muda mrefu walikubaliana kumueleza mganga wao. Mganga alivyoelezwa aliwapa dawa za kumsaidia zaidi kichaa huyo, alikataa wazo la babu na bibi la kutoa ujauzito wa kichaa huyo.

Ama kweli mzee Macheeyeki alikuwa amewaweza, kumbe siku aliyombaka kichaa huyo alikuwa kwenye siku za hatari. Mambo matatu yalifanyika siku moja yaani: kubikiriwa kwa kichaa, kumbebesha mimba kichaa na kuuawa kwa mzee Macheeyeki.

Walirudi nyumbani wakiwa na huzuni ya hali ya juu, hata hivyo hawakuwa na namna nyingine zaidi ya kuzingatia maelekezo ya mganga wao.

Mimba iliendelea kukua kwa fujo, kadri siku zilivyokwenda umbo la kichaa yule lilikuwa likiongezeka. Alikuwa kibonge si kibonge, alifutuka mithili ya pipa la kupikia gongo. Ulinzi uliongezeka mara dufu kwa kichaa huyo, ile hali ya uchafu ilianza kuondoka kulingana na madawa waliyopewa na mganga.

Ilikuwa ni siku ya Jumapili, siku iliyokuwa ikitumika kwa mapumziko kwa familia hiyo. Kila mmoja katika familia hiyo alikuwa na ratiba zake, bibi alikuwa chumbani kwake akiendelea na shughuli zake.

Ghafla alisikia kilio toka kwenye nyumba ya kichaa, bibi alichapa miguu kuelekea kwenye chumba hicho.

Chumba hiki kilikuwa ni kisafi, kilitofautiana kwa kiasi kikubwa na kile chumba alichokuwa akilala mwanzo kichaa huyo kabla ya kubakwa.

Kwa ajili ya ulinzi zaidi walijenga nyumba nyingine iliyokuwa karibu zaidi na nyumba waliyokuwa wakilala babu na bibi ili kumlinda.

Kwa kuwa miezi tisa ya ujauzito ilikuwa imeshatimia, bibi alikuwa na hisia ya kile kilichokuwa kikiendelea chumbani humo.

Alipofika chumbani alimkuta kichaa akijinyonganyonga mfano wa mgonjwa wa tumbo la kuhara. Alipomsogelea alibaini maji meupe yaliyokuwa yametapakaa toka sehemu za siri za kichaa.

Kwa kuwa bibi alikuwa ni mtu mzima alitambua kuwa kichaa huyo alikuwa mbioni kujifungua. Kwa kuwa bibi huyo alikuwa na taaluma ya ukunga, alianza kumsaidia kichaa huyo. Masikini kichaa alikuwa anatokwa na jasho mwili mzima, kamasi zilimtoka puani mithili ya uji wa mhogo.

Bibi alimuelekeza kichaa huyo mikao rafiki ya namna ya kujifungua. Yule kichaa alizingatia maelekezo hayo toka kwa bibi, alishika miguu yote na kuivuta kifuani huku akisukuma.

Aliendelea na shughuli hiyo kwa muda wa saa moja hatimaye, mtoto alianza kutoka. Jambo la ajabu mtoto alitanguliza makalio badala ya kichwa.

Bibi aliendelea kumsaidia mzazi kujifungua, lakini ilishindikana, mtoto aliendelea kusumbua kutoka. Baada ya kusumbuka kwa muda mrefu hatimaye alifanikiwa kuzaa mtoto, ingawa damu zilimchuruzika kwa kiwango cha juu. Alikuwa ni mtoto wa kiume mwenye afya njema. Rangi yake nyeusi tii ilitukuza Uafrika wa mtoto huyo, rangi iliyobarikiwa toka zama za kuumbwa kwa ulimwengu huu.

Damu ziliendelea kumtiririka kichaa huyo hata baada ya kujifungua. Ndugu na jamaa walipambana kuokoa maisha ya kichaa huyo, kadri hali ilivyokuwa akizidi kuwa mbaya waliamua kumpeleka hospitali.

Damu zilimwagika kuliko kawaida, walimpakia ndani ya mkokoteni na kuanza safari ya kwenda hospitali.

Wakiwa wamesafiri umbali wa kilomita tatu, hali ya mzazi iliendelea kudhoofika zaidi. Wakiwa wamebakiza kilomita moja kufika hospitali, yule kichaa alikata roho.

Ulikuwa ni uchungu wa hali ya juu kwa familia ya mzee Masalu, safari ya maisha ya kichaa huyo ikatamatika. Waliamua kumrudisha maiti huku wakiwa na majonzi tele. Mama alikuwa ameaga dunia na kumuacha mtoto kwenye ulimwengu huu wa vurugu.

Msiba ulifanyika kwa kuzingatia asili na jadi ya wafugaji. Marehemu alizikwa katikati ya zizi la ng'ombe, alifunikwa kwa nguo nzuri iliyotokana na ngozi ya ng'ombe mweusi.

Msiba huo ulifanyika kwa muda wa siku saba, baada ya hapo walitandua msiba huo. Ndugu na jamaa walikaa kikao kwa lengo la kujadili namna ya kumhudumia mtoto.

Mpaka hapo mtoto alikuwa akiendelea kwa afya njema, lakini hakuwa amepewa jina. Kupitia kikao hicho majina mbalimbali yalitolewa kwa mtoto huyo, babu alipendekeza mtoto aitwe Kashinje kwa kuwa alizaliwa akiwa katanguliza makalio badala ya kichwa.

Bibi alipendekeza mtoto huyo aitwe Masalu,maana yake mchanga kwa kuwa baba na mama yake walifariki na kuzikwa kwenye mchanga.

Mtu mwingine alipendekeza mtoto aitwe Kalekwa, maana yake ni mtu aliyeachwa na wazazi wake. Mwingine akapendekeza aitwe Tombina, yaani mshenzi kwa kuwa alipatikana katika njia za kishenzi. Mwingine alipendekeza mtoto aitwe THE BOMBOM, jina lililokuwa likimaanisha kulipuka.

Ndugu msomaji mambo yameanza kuiva, unadhani mtoto ataitwa nani? Je, kuna timbwili gani litakalotokea kwenye kikao hicho? Endelea kufuatilia simulizi hii ya kusisimua.

Mhola hene?

Post a Comment

0 Comments