Profesa apoteza nafasi yake Chuo Kikuu cha Kiislamu kwa kutetea Warumi wa Kale

NA DIRAMAKINI

CHUO Kikuu cha Kimataifa cha Kiislamu Malaysia (IIUM) kimesitisha huduma za kitaaluma za Solehah Yaacob, aliyewahi kuwa profesa wa isimu katika chuo hicho baada ya kuibua mijadala na utata kutokana na madai yake kuhusu historia ya ustaarabu wa Wamalay na uhusiano wake na ustaarabu wa kale wa Warumi.
Picha na Mtandao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ofisi ya Mawasiliano, Utetezi na Uhamasishaji ya IIUM, huduma za Solehah zilikatishwa Aprili 27, huku akipigwa marufuku kutumia cheo, nafasi au utambulisho wowote rasmi unaomhusisha na chuo hicho.

Chuo hicho kimesema, uamuzi huo unamaanisha kuwa Solehah hatambuliki tena kama profesa wa IIUM wala haruhusiwi kukiwakilisha chuo hicho katika shughuli yoyote rasmi.

“Baada ya kusitishwa kwa huduma zake, hatashikilia tena nafasi ya profesa wala kukiwakilisha chuo katika jukumu lolote rasmi,” IIUM ilisema katika taarifa yake iliyotolewa Agosti 23, kwa mujibu wa gazeti la Sinar Harian.

Chuo hicho pia kimefafanua kuwa,zuio hilo linahusu matumizi ya vyeo au nafasi zinazoweza kumhusisha Solehah na IIUM katika nyenzo za matangazo, taarifa za vyombo vya habari,machapisho na shughuli za utangazaji.

Kwa mujibu wa IIUM, masharti hayo yanahusu pia maudhui yanayochapishwa kwenye mitandao ya kijamii, nyenzo za utangazaji na aina nyingine za usambazaji wa taarifa zinazoweza kumhusisha Solehah na chuo hicho, iwe kwa njia ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja.

IIUM imesema,imeona umuhimu wa kutoa ufafanuzi huo ili kuhakikisha umma haupotoshwi kuhusu uhusiano wa Solehah na taasisi hiyo, huku ikilinda uadilifu wa chuo katika uwakilishi wa kitaaluma.

Taasisi hiyo imesisitiza kuwa, ufafanuzi huo unalenga pia kudumisha uaminifu wa IIUM katika mazingira ya elimu ya juu nchini Malaysia, hasa katika uwakilishi wa kitaaluma na matumizi sahihi ya majina na vyeo vya chuo.

“IIUM inatarajia kwamba, kwa kutoa ufafanuzi kuhusu hadhi ya huduma ya Solehah na uhusiano wake rasmi na chuo, mkanganyiko na kutokuelewana miongoni mwa umma sasa na baadaye kutaepukika,” chuo hicho kimeeleza.

Solehah alijipatia umaarufu katika mijadala ya umma mnamo Novemba, 2025 baada ya kutoa madai kwamba huenda Warumi wa kale walijifunza mbinu za ujenzi wa meli kutoka kwa mabaharia Wamalay.

Madai hayo yalizua mjadala mpana katika duru za kitaaluma na miongoni mwa umma, huku suala la historia ya teknolojia za ujenzi wa meli na mchango wa ustaarabu mbalimbali likichunguzwa na kujadiliwa kwa mitazamo tofauti.

Kauli hiyo ilivuta umakini zaido kutokana na nafasi yake ya kitaaluma katika chuo kikuu, hali iliyofanya mjadala kuhusu madai hayo kuhusishwa pia na suala pana la viwango vya ushahidi na uthibitishaji wa madai ya kihistoria katika mazingira ya kitaaluma.

Mzozo huo uliibuka tena Agosti, mwaka huu baada ya Solehah kutoa hoja kwamba utajiri wa madini ya chuma katika jimbo la Kedah huenda ulitokana na mvua za vimondo.

Kauli hiyo nayo ilizua mjadala na mabishano katika jumuiya za kitaaluma na miongoni mwa wananchi, na kuongeza mjadala kuhusu tafsiri za historia, jiolojia na asili ya rasilimali za madini katika eneo hilo.

Uamuzi wa IIUM wa kuweka wazi kwamba Solehah hana tena nafasi rasmi katika taasisi hiyo unaonekana kulenga kutenganisha kauli na shughuli zake za sasa na mamlaka au utambulisho rasmi wa chuo.

Aidha,kwa hatua hiyo, IIUM imeweka wazi kuwa Solehah hawezi tena kutumia cheo cha profesa wa chuo hicho au nafasi nyingine inayoweza kuashiria kwamba bado anakihusisha rasmi katika shughuli zake za kitaaluma, mawasiliano ya umma au machapisho.(NA)

Diramakini

DIRAMAKINI is Tanzanian news media house established to play role in shaping the global agenda through telling true stories by delivering quick and in-depth.Our readers trust our coverage of the issues that matter most to them. Our agenda-setting journalism attracts. Contact us on diramakini@gmail.com OR +255 719 254 464.

Post a Comment

Previous Post Next Post

Know matter how large or small your business is, advertising here