MAHOJIANO:Watendaji wakuu wanafurahishwa na sera za Serikali zinazounga mkono biashara

NA DIRAMAKINI

MWENYEKITI mpya wa Maafisa Watendaji wakuu wa Kampuni nchini (CEOrt), Bw.David Tarimo, ambaye amechukua nafasi hiyo Juni, mwaka huu, ametaka mashauriano zaidi kabla ya Serikali kuja na sheria, sera na kanuni mpya.

Bw.Tarimo ambaye alichukua nafasi ya Sanjay Rughani kufuatia kuhamishiwa nchini Uganda kama Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Standard Chartered, anaamini kwa kufanya hivyo, hali ya biashara inaweza kutabirika na kuvutia wawekezaji zaidi nchini.

Aidha, Bw.Tarimo, ambaye pia ni Mshirika mkaazi Mwandamizi wa PwC, ambao ni mtandao wa kimataifa wa huduma za kitaalamu wa kampuni ameyabainisha hayo kupitia mahojiano na mwandishi wa biashara wa The Citizen, Bw. Alex Malanga, endelea;
Mwenyekiti wa Maafisa Watendaji wakuu wa Kampuni nchini Tanzania (CEOrt),Bw. David Tarimo wakati wa mahojiano yake maalum na The Citizen jijini Dar es Salaam. (PICHA NA ERICKY BONIPHACE)

Je, una unayatazama vipi mazingira ya sasa ya biashara?

Hali imeimarika kwa kiasi kikubwa katika siku za hivi karibuni, kutokana na ushirikiano wa serikali na sekta binafsi katika masuala ambayo wawekezaji wanakabiliana nayo.

Mwingiliano na serikali unaonesha kuwa, sekta binafsi na serikali zina maslahi ya pamoja. Hili ni jambo la kupongezwa kwa sababu hutengeneza nafasi ya ushindani kwa sekta binafsi na serikali. Hata hivyo, ninaamini serikali inaweza kufanya vizuri zaidi kuboresha mazingira ya biashara na kuvutia wawekezaji zaidi.

Je, ni jambo gani ambalo serikali inahitaji kuboresha?

Mashauriano zaidi kabla ya kuwa na sheria, kanuni na sera mpya yana umuhimu mkubwa katika kuunda mazingira wezeshi ya biashara. Hii inaweka hatua kwa mazingira ya biashara yanayotabirika.

Iwapo Serikali itashauriana zaidi, na kwa wakati ufaao, wawekezaji wataweza kushiriki mitazamo yao juu ya athari ambazo vinginevyo haziwezi kuonekana kwa ushauri mdogo au bila mashauriano.

Kwa mashauriano yenye ufanisi zaidi, kunaweza kuwa na sheria, kanuni na sera bora zaidi. Hili nalo linaweza kuwatia moyo na kutowakatisha tamaa wawekezaji.

Kwa maneno mengine, kutabirika kutaleta imani na imani ya uwekezaji na kwa sababu hiyo wanaweza kuwa na mipango ya muda mrefu ya uwekezaji kwa sababu ya kuwa na uhakika kuhusu kesho yao.

Zamani wadau wa sekta binafsi walikuwa wakilia juu ya kodi, tozo na ada nyingi, je hali ikoje kwa sasa?

Ujumbe kutoka juu juu ya hitaji la kuunda mazingira mazuri ya biashara uko wazi sana.Hata hivyo, bado tuna changamoto kadhaa katika suala la kanuni na kodi.

Kwa sekta nyingi, sehemu ya changamoto ni kuhakikisha kwamba wadhibiti wana mtazamo kamili wa athari za gharama hizi zote na mara nyingi hisia ni kwamba mkono wa kushoto haujui nini mkono wa kulia unafanya.

Utafiti wa hivi karibuni katika sekta ya utalii uliowasilishwa katika mkutano wa Baraza la Taifa la Biashara Tanzania (TNBC) unaonesha kuwa, kodi na kanuni nyingi huathiri ushindani wa sekta hiyo. Kwa wazi, mengi zaidi yanaweza kufanywa katika kusawazisha na kurahisisha kodi  Soma kwa kina hapa>>>

Post a Comment

0 Comments